Doanh nghiệp không phải đăng ký đầu tư trong trường hợp nào?

Posted by

Để triển khai một dự án đầu tư các doanh nghiệp thường phải tiến hành các thủ tục đăng ký khá mất thời gian và đôi khi gặp phải một số tình huống rắc rối. Vậy doanh nghiệp không phải đăng ký đầu tư trong trường hợp nào?

Đối với những hạng mục đầu tư theo các hình thức như góp vốn đầu tư hoặc chuyển nhượng các cổ phấn trong doanh nghiệp, tập đoàn thì theo quy định của Luật đầu tư là không cần phải đăng ký các thủ tục và giấy phép đầu tư.

Các nội dung này cũng được quy định cụ thể tại các văn bản pháp luật hiện hành nhằm tạo điều kiện đảm bảo cho hoạt động đầu tư diễn ra một cách nhanh chóng.

Tư vấn việc đăng ký đầu tư cho doanh nghiệp

Doanh nghiệp không phải đăng ký đầu tư trong trường hợp nào?

Một công ty Luật tại TP. Hồ Chí Minh đã gửi thư đề nghị đến dịch vụ tư vấn luật để giải đáp những vướng mắc của doanh nghiệp mình như sau:

Với các hoạt động của công ty luật này, đối tượng khác hàng mà công ty hướng tới chủ yếu là những khách hàng nước ngoài mà chủ yếu là khách hàng Nhật Bản. Chính vì vậy, các nhà đầu tư Nhật Bản đã tìm đến đầu tư tại công ty Luật này thông qua việc tìm hiểu các cơ chế đầu tư tại Việt nam.

Các nhà đầu tư Nhật Bản đã tiến hành mua 100% cổ phần của doanh nghiệp đang hoạt động tại Việt Nam và tiếp tục đưa vào hoạt động với việc thay đổi cơ chế mới. Tuy vậy, doanh nghiệp này không có ý đăng ký hoạt động cho doanh nghiệp mà chỉ công khai hoạt động kinh doanh dựa trên những quy định của luật pháp.

Vậy trong trường hợp này thì các doanh nghiệp như trên, đang hoạt động trong thị trường Việt Nam có phải đăng ký đầu tư hay không ? Đối với trường hợp này, nhà đầu tư Nhật Bản đã mua 100% nguồn vốn của doanh nghiệp trước đó đã được hoạt động trong thị trường Việt Nam nhưng không rõ là đơn vị này có đăng ký dự án không?

Vì vậy, khi nhà đầu tư Nhật Bản được doanh nghiệp này đồng ý chuyển nhượng lại toàn bộ cổ phần thì họ phải tiến hành đăng ký hoặc làm những thủ tục gì để công nhận doanh nghiệp này là kinh doanh hợp pháp và được phép kinh doanh.

Doanh nghiệp không phải đăng ký đầu tư trong trường hợp nào?

Vấn đề này được trả lời dựa trên những quy định và ý kiến của Bộ Kế hoạch và Đầu tư:

Luật đầu tư đã quy định cụ thể tại Điều 24 về vấn đề đầu tư và đăng ký giấy phép đầu tư cho doanh nghiệp. Các nhà đầu tư khi muốn doanh nghiệp đi vào hoạt động thì họ được phép mua, chuyển nhượng cổ phần cũng như góp vốn đầu tư là hoàn toàn phù hợp với các quy định của pháp luật.

Điều luật này cũng quy định rõ tại khoản 2 về các hình thức đầu tư mà nhà đầu tư nước ngoài đẩy mạnh nguồn vốn vào Việt Nam như góp vốn, trao đổi phấn trăm cổ phần.

Cũng theo như nội dung của Luật đầu tư được nêu rõ tại Điều 36 thì nhà đầu tư trong nước muốn tập trung nguồn vốn vào các dự án đầu tư của mình cũng tiến hành đăng ký đầu tư theo các hình thức tương tự như góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp vào các dự án đầu tư.

Chính vì vậy, việc đăng ký đầu tư cho từng doanh nghiệp kể cả trong và ngoài nước đề rất cần thiết và nên được tiến hành khi doanh nghiệp chưa hoạt động trên quy mô lớn để tránh gặp các vấn đề rắc rối hoặc tranh chấp sau này.

Đối với các công ty lựa chọn hình thức kinh doanh như công ty trên phải liên hệ ngay với các cơ quan chức năng để tiến hành các thủ tục đăng ký đầu tư cũng như các thủ tục liên quan khác theo quy định của pháp luật.

Mọi cá nhân, doanh nghiệp gặp phải các vấn đề thắc mắc về Luật đầu tư như công ty trên hãy liên hệ ngay với cácdịch vụ tư vấn luật đầu tư để được hỗ trợ giải quyết những khúc mắc về các quy định của pháp luật một cách hiệu quả.

>> Có thể bạn quan tâm

Tranh trang trí phòng ngủ cho bé và những lưu ý không thể bỏ qua

Những điều cần biết khi lựa chọn Sáo trúc để bày trí phong thủy

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *